Hành trình chào đón con gái bé bỏng và nuôi con bằng sữa mẹ

nobesato

Thành viên BQT
Em bé nhỏ của mẹ! Cho tới giờ mẹ vẫn không tin được rằng có một phép màu thật kì diệu để từ một chấm nhỏ như hạt đậu đã trở thành một em bé dễ thương như vậy. Mẹ đếm từng ngày, mỗi giây trôi qua đều đọng lại một khoảnh khắc đáng nhớ trong cuộc đời mẹ. Hãy cảm ơn từng người đã hạnh phúc cùng mẹ khi biết sự xuất hiện của con, đặc biệt là bố con, người phải gánh chịu sự thay đổi chóng mặt mỗi khi mẹ bỗng dưng buồn bực, khó chịu, thậm chí gào khóc mà chẳng vì lí do gì, chỉ cần quay người nhẹ mỗi đêm bố lại xoa đầu, vỗ vỗ cho mẹ ngủ lại giấc và không quên thăm hỏi vài lần mỗi ngày, hôn bụng rằng “Lại là bố đây! Nếp ngoan con nhé!”. Cái ngày ngỡ ngàng nhìn thấy que hai vạch mờ tịt, mẹ đã ôm đủ mọi nỗi lo lắng, sợ hãi xen kẽ vui mừng khó tả. Ba ngày liên tục, mẹ phải làm tất cả các xét nghiệm sàng lọc, hết ống máu này tới ống máu khác, để đảm bảo em bé thật sự an toàn đến với bố mẹ. Mẹ không sợ đau, không sợ mệt, mẹ chỉ hồi hộp và lo sợ mỗi khi tới giờ nhận kết quả và tự hỏi mình “liệu có ổn không đây?”. Tất cả đều thở phào nhẹ nhõm khi mọi thứ bình thường, nhưng chỉ vài ngày sau mẹ bắt đầu những cơn nghén, mẹ sợ tất cả các mùi từ thoang thoảng tới sực nức, tất cả các loại đồ ăn vào đều được cho ra sạch sẽ, mẹ sút cân và trở nên xanh xao như tàu lá chuối, mẹ lo em bé sẽ chẳng có chút dinh dưỡng nào để lớn lên, cứ cố ăn vào mà không được. Có những hôm mẹ tủi thân và khóc, khóc vì mẹ tệ quá, tất cả mọi người từ cô cậu, bà ngoại, bà nội và bố lo cho hết mọi việc, việc của mẹ là ăn cũng không xong, bố lại phải bỏ hết mọi công việc để ngồi nghiên cứu và an ủi mẹ, rồi sẽ vượt qua thôi! Quãng thời gian cảm giác ngày dài gấp đôi ba lần cũng qua, mẹ bắt đầu mọi thứ sinh hoạt như bình thường với cái bụng to hơn từng ngày, bắt đầu có những đốm màu trên da, những vết rạn đỏ đan chéo trên ngực và cái rốn sâu hút dần biến mất. Làm mẹ là chấp nhận hi sinh mình xấu xí phần nào nó, chỉ cần thấy con là mọi thứ tan biến như một phép màu, bỗng tất cả lại trở nên tươi đẹp đến diệu kì. Em bé của bé thật dũng cảm kiên trì trong bụng mẹ, mặc cho bác sĩ dự đoán mẹ sẽ sinh em trước đó 1 tháng. Vì quá sốt ruột không thể đợi thêm và phát sinh một vài yếu tố ảnh hưởng nếu mẹ cố gắng chờ sinh thường, bác sĩ quyết định cho mẹ mổ gấp để được gặp em. Bác sĩ gây tê toàn bộ thân dưới nhưng mẹ vẫn cảm giác được họ đang làm những gì trên người, sau một đường rạch thì mẹ nghe thấy anh bác sĩ kêu “Cái tay đây rồi”, mẹ bắt đầu thở gấp, rồi thấy một tiếng phịch lên ngực, em bé được đưa ra. Mặc dù không biết đau đẻ là như thế nào, mẹ đã tưởng tượng sẽ bật khóc khi em trào đời, màn vải che mặt dính đầy màu máu, em giãy cựa, khóc ré, mẹ chỉ cười, mẹ hạnh phúc không bút nào tả được, mẹ cảm thấy vỡ oà sung sướng gọi “Nếp ơi, mẹ đây!”. Bác sĩ mang em đi và đưa qua mẹ nhìn, mẹ không thấy rõ gương mặt em vì không đeo kính, chỉ thấy tiếng khóc cứ vang lên rồi mang đi xa dần. Mẹ bắt đầu cảm thấy những cơn run rùng mình, hai hàm răng đập liên hồi vào nhau, bác sĩ động viên đó là tác dụng phụ bình thường của thuốc gây tê. Mẹ yên tâm nhắm mắt ngủ mà không sao ngủ được, thời gian trôi qua chậm dần trong phòng hậu phẫu 4 tiếng. Người đầu tiên bước vào là ông ngoại, ông vỗ vai mẹ “Bố đây, cố lên con nhé”. Mẹ khóc, lúc đó thấy mẹ bỗng nhỏ bé, mẹ thấy thương bà ngoại chắc cũng từng đau đớn hơn thế, cảm giác làm cha mẹ là như vậy đó, tấm lòng dành cho những đứa con thật vĩ đại. Rồi bố con bước vào hôn lên trán mẹ “Vợ anh giỏi quá, anh ở đây rồi”, mẹ chỉ biết hạnh phúc mỉm cười, và cho tới lúc nhìn thấy em là những cơn đau vật vã, nhưng thấy niềm hạnh phúc từ tất cả mọi người, mẹ nghĩ mình phải cố gắng nhiều lắm. Những gì đọc trên sách báo không sao hình dung cho đủ khi thực sự trải qua, tiếng con khóc đòi ăn, đòi thay tã, đòi ngủ, thấy con tím tái, khò khè mà thấy xót lòng biết bao, tất cả không sao diễn tả được khi mới bắt đầu.
Bước đến hành trình nuôi con, Mẹ sinh mổ, 5 ngày tiêm 10 ống kháng sinh, vừa đau nhức, vừa mệt mỏi. Lần đầu cầm máy hút sữa để dùng, mẹ đã hi vọng có hai bình đầy sữa cho con, nhưng cật lực còng lưng 30 phút chỉ thấy đau nhức đầu ti mà không có lấy một giọt sữa nào. Mẹ chán nản, mẹ dùng tay cố nặn cũng chỉ ra được rớm một đến hai giọt rồi thôi. Bất lực nhìn con ti bình và ăn sữa công thức, mẹ thấy chán bản thân vô cùng. Bà ngoại thì nhồi nhét hàng tỉ thứ lợi sữa khiến ngực mẹ căng tức, con thì không chịu ti mẹ, mẹ lại càng buồn hơn. Cái cảm giác con không muốn gần mình, mẹ stress và khủng hoảng khi nhìn con gào khóc thà lịm người trong giấc ngủ còn hơn ti mẹ. Mẹ vẫn cật lực kích sữa như các bài trên website hướng dẫn nhưng có ngày cũng không đủ cho con ăn. Tới ngày thứ 10, sau khi hút sữa xong mà ngực mẹ vẫn căng tức, nổi cục cứng và đau, mẹ phải gọi dịch vụ tới thông tia, cô đó nói nếu không con tập ti mẹ thì tình trạng này sẽ tiếp tục xảy ra, thậm chí có thể còn mất sữa vì ti mẹ không phù hợp để hút máy. Mẹ tập cho em ti bằng cách đút thìa tạm thời, vừa ti vừa nhỏ sữa giử mồi, ti bình ít rồi lại ti mẹ nhưng vẫn hoàn toàn bất lực, nhìn con cứ khóc ngất đi mà mẹ xót lòng. Và mẹ quyết định cho con ti bình, tự an ủi rằng mình sẽ có đủ sữa nuôi con, mẹ lại đọc lại nghiên cứu và kích sữa mỗi ngày. Kết quả là bây giờ Nếp có cả một gia tài sữa mẹ dồi dào không hết. Nhìn em ăn ngon, ngủ ngon, lớn nhanh và trộm vía mỗi ngày, mẹ tin rằng quyết định của mình là đúng, mặc cho ai nói gì, mặc dù biết là không tốt bằng ti mẹ trực tiếp nhưng ai cũng có thể cho em ăn, em ăn no căng bụng và ngủ liền 1 mạch, dậy chơi rồi lại ăn, mẹ rất nhàn và thoải mái đầu óc, sữa mẹ lại về nhiều hơn mỗi ngày, em cũng không còn mệt mỏi vì gào khóc và hét lên trong mỗi giấc mơ, mẹ thấy em cười nhiều và tình cảm mẹ con đi lên trông thấy.
Dẫu sao từng ngày trôi qua là một trải nghiệm mới mẻ với tình yêu bé nhỏ của mẹ, mẹ tin mẹ có thể làm người mẹ tốt, chúng ta cùng nhau cố gắng để lớn lên từng ngày khoẻ mạnh con nhé! Mẹ yêu con gái bé nhỏ!
Tiện đây mình muốn chia sẻ kinh nghiệm cho các Mẹ ít sữa giống như mình nhé!
  • Nếu các mẹ ít sữa, sữa chưa về nhiều thì nên kích sữa 3h/lần. Kinh nghiệm là bắt buộc phải đúng giờ, lịch của mẹ Nếp là 1 – 4 – 7 – 10 – 13 – 16 – 19 – 22 (giờ), không được thay đổi, xê dịch trên dưới không quá 30 phút, nếu cho con ti mẹ ví dụ 10 phút thì ti xong vẫn hút nốt cho hết 20 phút còn lại, có thể vừa hút bên này vừa cho con ti bên kia. Nhiều mẹ nói hút cữ 3h nhưng không thấy sữa về nhiều vì hôm thì dậy sớm, hôm dậy muộn nên giờ hút sữa không giống nhau nhưng vẫn cách cữ 3h/ lần là sai nhé, phải chuẩn giờ ngày nào cũng chỉ một khung giờ hút đó thôi, các mẹ tự chia giờ phù hợp. Hiện tại mẹ Nếp giãn cữ hút 4h/ lần theo lịch 3 – 7 – 11 – 15 – 19 – 23 (giờ), mỗi bình được 110 - 170ml, tổng 220 - 340ml vừa đủ cho Nếp ăn và tích trữ đầy tủ.
  • Trước khi hút sữa, các mẹ dùng khăn ấm sạch (nên có 1 cái chuyên làm việc này) hơi nóng áp vào đầu ti và bầu ngực khoảng 5 giây giúp vừa làm mềm vừa làm sạch. Nếu mẹ nào hút sữa đúng khung giờ như kiểu trên thì sẽ thấy tới giờ sữa auto chảy nhắc mẹ hút sữa, hoặc sau bước trườm lau ngực sữa sẽ chảy nhỏ giọt liên tục. Sau 5 giây trên, mẹ dùng tay xoay tròn 2 bầu ngực từ trong ra ngoài, từ ngoài vào trong, vê 2 đầu ti (nếu đau và cứng có thể bóp và nhả từ nhẹ tới mạnh), làm như thế 3 - 5 phút rồi dùng máy hút sữa. Mẹ Nếp dùng Medela pump nhưng chỉ dùng chế độ massa thôi, khi nào máy chuyển qua chế độ hút mẹ cháu lại ấn về massa, tăng từ nhẹ tới mạnh tuỳ vào mức độ chịu đựng. Ngồi hút 20 – 30 phút tuỳ lượng sữa của mẹ nhé.
  • Trong thời gian hút, cứ 7 – 10 phút mẹ nên dừng máy đi lại và xoay tròn ngực cho sữa xuống, mẹ có thể uống 1 cốc nước ấm nóng, vươn vai hít thở thư giãn trong 5phút rồi vào hút tiếp sẽ hiệu quả và thoải mái hơn.
  • Chế độ ăn của mẹ Nếp thì ngày nào bà ngoại cũng cho ăn khan và nóng hổi, mẹ Nếp chỉ ăn một bát con cơm gạo lứt và thức ăn thôi (nhiều rau và thịt nạc), trước và trong các cữ hút mới uống nước, nhà có chè vằng, gạo lứt và đỗ đen rang thì uống thay nước lọc luôn, 2 - 4 lít/ ngày, bữa phụ thì ăn thêm 1 - 2 củ khoai lang, đu đủ, táo... Sữa mẹ thơm như sữa ông thọ, sữa để tủ nổi lớp váng như sữa chua luôn ạ.
  • Về việc bảo quản thì ăn ngay hay hâm nóng chỉ để trong 1 tiếng, tủ mát 48h, đủ đông 4 – 6 tháng. Vì tủ lạnh nhà mình để tầng dưới nên cữ nào lười tiệt trùng thì mình để luôn vào máy tiệt trùng UV, chế độ storage, thường thì cứ 2 cữ mình sẽ tiệt trùng và sấy khô một lần vì xác định hút sữa nên đầu tư quả máy chất lừ luôn, nhất là mùa nồm ẩm mà không vệ sinh sạch sẽ thì gián tiếp gây nhiều bệnh cho bé lắm.
Tóm lại là các mẹ muốn hút sữa cho con ti bình hay ti mẹ trực tiếp cũng nên xác định rõ ràng tư tưởng để tinh thần thoải mái nhất, vui vẻ nhất, tốt cho cả mẹ lẫn con, bỏ qua hết những người xung quanh đang nghĩ gì đi, chỉ cần biết rằng mình đang làm người mẹ tốt, cố gắng dành những gì tốt đẹp nhất cho con yêu của mình! Chúc các mẹ và các con luôn khỏe mạnh và hạnh phúc mỗi ngày.

Mẹ Nếp

Tham khảo thêm bộ sách Học Liệu Mầm Non Bee's Smart - Đồ chơi trẻ em thông minh - gặp Mr Tú: 0961381264.

Đặt hàng Bee's Smart - đồ chơi thông minh cho trẻ em qua Hotline: 0961381264 gặp Mr Tú.
Giá: 390.000

Top Bottom